Tìm kiếm thông tin trong
Gốc > Bài viết > Chia sẻ kinh nghiệm >
Lê Thái Trung @ 22:49 25/04/2009
Số lượt xem: 6462
Thảo luận thế năng
Thế năng của một vật nặng 2kg ở đáy giếng sâu 10m so với mặt đất là bao nhiêu?(Lấy , chọn gốc thế năng tại mặt đất.)
A. - 200J
B. 200J
...
Xin mời các thầy cô thảo luận vấn đề sau:
- Đáp án đúng? Giải thích vì sao chọn?
- Câu trắc nghiệm trên đã chuẩn chưa? Nếu chưa thì sửa lại như thế nào?
Lê Thái Trung @ 22:49 25/04/2009
Số lượt xem: 6462
Số lượt thích:
0 người
- Giảng dạy bằng giáo án điện tử - ý tưởng mới mang tính đón đầu (16/04/09)
- Cha tôi (16/04/09)
- Cây phiền muộn (15/04/09)
- Cậu bé chờ thư (12/04/09)
- Đâu là tình yêu đích thực? (06/04/09)
Như vậy, với câu hỏi mà thầy Trung đưa ra, đề bài đã chọn gốc thế năng tại mặt đất, nghĩa là Wt( mặt đất) = 0.
Ta có: Wt= mgh = 2.10.10 = 200 J < 0 ( hay Wt = -200 J ).
Tuy nhiên, tôi vẫn thấy câu hỏi đưa ra và bài giải của tôi đều … chưa ổn !!!???
Mời quý thầy cô bình luận tiếp !
Trong SGK VL 10 đã nêu: Công thức Wt = mgz là tổng quát với ý nghĩa z là tọa độ theo trục thẳng đứng (có chiều dương hướng lên trên) so với điểm O tùy ý chọn, ví dụ trên mặt đất. Vì thế thế năng trọng trường của 1 vật có thể dương hoặc âm tùy theo gốc tọa độ đã chọn.
Trong bài toán thầy Trung nêu ta chọn gốc thế năg ở mặt đất thì Wt = mgz = 2.10.(-10) = -200J. Tôi nghĩ đề chính xác.
Xin ý kiến của các thầy cô.
Xin chào các đồng nghiệp.
Theo tôi, nếu chọn mốc tính thế năng tại mặt đất thì thế năng được tính bởi Wt = mgz = 2.10.(-10) = -200J thì vẫn chưa đúng vì:
Khi đó thế năng mà vật có được chỉ do khối lượng phần khối cầu có bán kinh (R-h) gây ra.(Có thể c/m đc điều này) vì vậy cách tính trên chỉ đúng khi tính lại gia tốc g do phần khối cầu bên trong gây ra.
Xin ý kiến của các thầy cô.
Ý kiến của anh Cư rất hay.Nhưng em nghĩ với độ sâu 10m thì gia tốc g thay đổi không đáng kể. Và đề đã chọn g=10 rồi nên Wt=-200J là đúng.
Riêng ý kiến thầy Cư, Chinh cũng rất tán thành, nhưng gia tốc g mặc dù thay đổi nhưng không đáng kể và đề bài đã cho g = 10 m/s2 ( ý kiến của thầy Long ).
Nhưng nói gì thì nói: Chinh vẫn lặp lại câu:
Tuy nhiên, tôi vẫn thấy câu hỏi đưa ra và bài giải của tôi đều … chưa ổn !!!???
Theo Chinh, nếu chọn chiều dương hướng xuống thì: với câu hỏi C3 có hình vẽ kèm theo ở SGK 10 CB mà Chinh đã trích dẫn ở trên: Wt(A) > Wt(O) = 0; Wt(B) < Wt(O) = 0 <===> Wt(A) < Wt(O) = 0; Wt(B) > Wt(O) = 0 !!! Và kết quả sẽ là Wt = + 200 J ( không phải Wt = -200 J nữa ! ).
Trong bt vật ném ngang ta chọn chiều dương hướng lên hoặc hướng xuống đều đúng cả.Nếu chọn chiều dương hứơng xuống thì thành lập pt cđộng đơn giản hơn(vì g dương-đây là cách xây dựng trong sgk cơ bản, trong sgk Nc chọn chiều dương hướng lên nên pt "khó"xây dựng hơn).Tôi nghĩ chọn chiều nào không quan trongj, dấu của các đại lượng này chỉ thể hiện giá trị đại số mà thôi.